80th Academy Awards - Lễ trao giải Oscar lần thứ 80

80th Academy Awards - Lễ trao giải Oscar lần thứ 80

Giải Oscar lần thứ 80 được tổ chức bởi Viện Hàn lâm Khoa học và Nghệ thuật Điện ảnh (AMPAS) nhằm vinh danh nhữnh bộ phim được sản xuất trong năm 2007.

Giải Oscar lần thứ 80 được tổ chức tại nhà hát Kodak, Hollywood, California và được kênh truyền hình ABC tường thuật trực tiếp vào ngày 24 tháng 2 năm 2008. Trong buổi lễ, Viện Hàn lâm Nghệ thuật Điện ảnh và Khoa học đã công bố danh sách những người chiến thắng  24 hạng mục. Dẫn chương trình là Jon Stewart, đây là lần thứ hai nam diễn viên này chủ trì buổi lễ trao giải Oscar (lần đầu tiên là Oscar lần thứ 78 tổ chức năm 2006).

 

Danh sách các đề cử và chiến thắng ở các hạng mục:

Phim xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
No Country for Old MenScott Rudin, Ethan Coen, và Joel Coen
Đề cử khác:
Atonement – Tim Bevan, Eric Fellner, và Paul Webster
Juno – Lianne Halfon, Mason Novick, và Russell Smith
Michael Clayton – Jennifer Fox, Kerry Orent, và Sydney Pollack
There Will Be Blood – Paul Thomas Anderson, Daniel Lupi, và JoAnne Sellar

Đạo diễn xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
Joel Coen và Ethan Coen – No Country for Old Men
Đề cử khác:
Paul Thomas Anderson – There Will Be Blood
Tony Gilroy – Michael Clayton
Jason Reitman – Juno
Julian Schnabel – The Diving Bell và the Butterfly

Nam diễn viên chính xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
Daniel Day-LewisThere Will Be Blood vai Daniel Plainview
Đề cử khác:
George Clooney – Michael Clayton vai Michael Clayton
Johnny Depp – Sweeney Todd: The Demon Barber of Fleet Street vai Benjamin Barker / Sweeney Todd
Tommy Lee Jones – In the Valley of Elah vai Hank Deerfield
Viggo Mortensen – Eastern Promises vai Nikolai Luzhin

Nữ diễn viên chính xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
Marion CotillardLa Vie en rose vai Édith Piaf
Đề cử khác:
Cate Blanchett – Elizabeth: The Golden Age vai Queen Elizabeth I
Julie Christie – Away from Her vai Fiona Anderson
Laura Linney – The Savages vai Wendy Savage
Ellen Page – Juno vai Juno MacGuff

Nam diễn viên phụ xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
Javier Bardem – No Country for Old Men vai Anton Chigurh
Đề cử khác:
Casey Affleck – The Assassination of Jesse James by the Coward Robert Ford vai Robert "Bob" Ford
Philip Seymour Hoffman – Charlie Wilson's War vai Gust Avrakotos
Hal Holbrook – Into the Wild vai Ron Franz
Tom Wilkinson – Michael Clayton vai Arthur Edens

Nữ diễn viên phụ xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
Tilda Swinton – Michael Clayton vai Karen Crowder
Đề cử khác:
Cate Blanchett – I'm Not There vai Jude Quinn
Ruby Dee – American Gangster vai Mama Lucas
Saoirse Ronan – Atonement vai Briony Tallis
Amy Ryan – Gone Baby Gone vai Helene McCready

Kịch bản gốc hay nhất:
Chiến thắng:
Juno – Diablo Cody
Đề cử khác:
Lars and the Real Girl – Nancy Oliver
Michael Clayton – Tony Gilroy
Ratatouille – Brad Bird, Jan Pinkava và Jim Capobianco
The Savages – Tamara Jenkins

Kịch bản chuyển thể hay nhất:
Chiến thắng:
No Country for Old Men – Joel Coen và Ethan Coen từ No Country for Old Men của Cormac McCarthy
Đề cử khác:
Atonement – Christopher Hampton từ Atonement của Ian McEwan
Away from Her – Sarah Polley từ The Bear Went Over The Mountain của Alice Munro
The Diving Bell and the Butterfly – Ronald Harwood từ The Diving Bell and the Butterfly của Jean-Dominique Bauby
There Will Be Blood – Paul Thomas Anderson từ Oil! của Upton Sinclair

Phim hoạt hình hay nhất:
Chiến thắng:
Ratatouille – Brad Bird
Đề cử khác:
Persepolis – Marjane Satrapi và Vincent Paronnaud
Surf's Up – Ash Brannon và Chris Buck

Phim nói tiếng nước ngoài hay nhất:
Chiến thắng:
The Counterfeiters (Austria) in German – Stefan Ruzowitzky
Đề cử khác:
Beaufort (Israel) in Hebrew – Joseph Cedar
Katyń (Poland) in Polish – Andrzej Wajda
Mongol (Kazakhstan) in Russian – Sergei Bodrov
12 (Russia) in Russian – Nikita Mikhalkov

Phim tài liệu hay nhất:
Chiến thắng:
Taxi to the Dark Side – Alex Gibney và Eva Orner
Đề cử khác:
No End in Sight – Charles H. Ferguson và Audrey Marrs
Operation Homecoming: Writing the Wartime Experience – Richard E. Robbins
Sicko – Michael Moore và Meghan O’Hara
War/Dance – Andrea Nix Fine và Sean Fine

Phim tài liệu ngắn hay nhất:
Freeheld – Cynthia Wade và Vanessa Roth
Đề cử khác:
La Corona – Amanda Micheli và Isabel Vega
Salim Baba – Tim Sternberg và Francisco Bello
Sari's Mother – James Longley

Phim ngắn hay nhất:
Chiến thắng:
The Mozart of Pickpockets – Philippe Pollet-Villard
Đề cử khác:
At Night – Christian E. Christiansen và Louise Vesth
The Substitute – Andrea Jublin
Tanghi Argentini – Guido Thys và Anja Daelemans
The Tonto Woman – Daniel Barber và Matthew Brown

Phim hoạt hình ngắn hay nhất:
Chiến thắng:
Peter and the Wolf – Suzie Templeton và Hugh Welchman
Đề cử khác:
I Met the Walrus – Josh Raskin
Madame Tutli-Putli – Chris Lavis và Maciek Szczerbowski
Even Pigeons Go To Heaven (Même les pigeons vont au paradis) – Samuel Tourneux và Simon Vanesse
My Love (Moya Lyubov) – Alexander Petrov

Âm nhạc trong phim hay nhất:
Chiến thắng:
Atonement – Dario Marianelli
Đề cử khác:
The Kite Runner – Alberto Iglesias
Michael Clayton – James Newton Howard
Ratatouille – Michael Giacchino
3:10 to Yuma – Marco Beltrami

Bài hát trong phim hay nhất:
Chiến thắng:
"Falling Slowly" từ Once – Glen Hansard và Markéta Irglová
Đề cử khác:
"Happy Working Song" từ Enchanted – Alan Menken và Stephen Schwartz
"So Close" từ Enchanted – Alan Menken và Stephen Schwartz
"That's How You Know" từ Enchanted – Alan Menken và Stephen Schwartz
"Raise It Up" từ August Rush – Jamal Joseph, Charles Mack và Tevin Thomas

Biên tập âm thanh xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
The Bourne Ultimatum – Karen Baker Landers và Per Hallberg
Đề cử khác:
No Country For Old Men – Skip Lievsay
Ratatouille – Randy Thom và Michael Silvers
There Will Be Blood – Matthew Wood và Christopher Scarabosio
Transformers – Ethan van Der Ryn và Mike Hopkins

Hoà âm xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
The Bourne Ultimatum – Scott Millan, David Parker và Kirk Francis
Đề cử khác:
No Country For Old Men – Skip Lievsay, Craig Berkey, Greg Orloff và Peter Kurland
Ratatouille – Randy Thom, Michael Semanick và Doc Kane
3:10 to Yuma – Paul Massey, David Giammarco và Jim Stuebe
Transformers – Kevin O'Connell, Greg P. Russell và Peter J. Devlin

Chỉ đạo nghệ thuật xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
Sweeney Todd: The Demon Barber of Fleet Street – Dante Ferretti và Francesca Lo Schiavo
Đề cử khác:
American Gangster – Art Direction: Arthur Max; Set Decoration: Beth Rubino
Atonement – Art Direction: Sarah Greenwood; Set Decoration: Katie Spencer
The Golden Compass – Art Direction: Dennis Gassner; Set Decoration: Anna Pinnock
There Will Be Blood – Art Direction: Jack Fisk; Set Decoration: Jim Erickson

Quay phim xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
There Will Be Blood – Robert Elswit
Đề cử khác:
The Assassination of Jesse James by the Coward Robert Ford – Roger Deakins
Atonement – Seamus McGarvey
The Diving Bell and the Butterfly – Janusz Kamiński
No Country for Old Men – Roger Deakins

Hoá trang xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
La Vie en rose – Didier Lavergne và Jan Archibald
Đề cử khác:
Norbit – Rick Baker and Kazuhiro Tsuji
Pirates of the Caribbean: At World's End – Ve Neill and Martin Samuel

Thiết kế trang phục đẹp nhất:
Chiến thắng:
Elizabeth: The Golden Age – Alexandra Byrne
Đề cử khác:
Across the Universe – Albert Wolsky
Atonement – Jacqueline Durran
La Vie en rose – Marit Allen
Sweeney Todd: The Demon Barber of Fleet Street – Colleen Atwood

Biên tập phim xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
The Bourne Ultimatum – Christopher Rouse
Đề cử khác:
The Diving Bell and the Butterfly – Juliette Welfling
Into the Wild – Jay Cassidy
No Country for Old Men – Roderick Jaynes
There Will Be Blood – Dylan Tichenor

Hiệu ứng hình ảnh đẹp nhất:
Chiến thắng:
The Golden Compass – Michael Fink, Bill Westenhofer, Ben Morris and Trevor Wood
Đề cử khác:
Pirates of the Caribbean: At World's End – John Knoll, Hal Hickel, Charles Gibson, và John Frazier
Transformers – Scott Farrar, Scott Benza, Russell Earl và John Frazier

Các phim nhận được nhiều giải thưởng nhất:

Phim Số giải thưởng
No Country for Old Men 4
The Bourne Ultimatum 3
La Vie en Rose 2
There Will Be Blood

Các phim nhận được nhiều đề cử nhất:

Phim Số đề cử
No Country for Old Men 8
There Will Be Blood
Atonement 7
Michael Clayton
Ratatouille 5
The Diving Bell and the Butterfly 4
Juno
The Bourne Ultimatum
Enchanted 3
La Vie en rose
Sweeney Todd: The Demon Barber of Fleet Street
Transformers
3:10 to Yuma 2
American Gangster
The Assassination of Jesse James by the Coward Robert Ford
Away from Her
Elizabeth: The Golden Age
The Golden Compass
Into the Wild
Pirates of the Caribbean: At World's End
The Savages