81st Academy Awards - Lễ trao giải Oscar lần thứ 81

81st Academy Awards - Lễ trao giải Oscar lần thứ 81

Giải Oscar lần thứ 81 được tổ chức bởi Viện Hàn lâm Khoa học và Nghệ thuật Điện ảnh (AMPAS) vào ngày 22 tháng 2 năm 2009 nhằm vinh danh những phim xuất sắc nhất năm 2008.

Như thường lệ, lễ trao giải được tổ chức tại tại Nhà hát Kodak, Los Angeles, bang California và được truyền hình trực tiếp ở Mỹ trên kênh ABC. Diễn viên người Australia Hugh Jackman lần đầu tiên chủ trì buổi lễ này. Trong buổi lễ, Viện Hàn lâm đã nêu danh sách chiến thắng giải Oscar ở 24 hạng mục.

Các đề cử cho giải Oscar lần thứ 81 đã được công bố vào ngày 22 Tháng 1 năm 2009, tại Nhà hát Samuel Goldwyn ở Beverly Hills, California, bởi Sid Ganis, chủ tịch của AMPAS và các diễn viên.

Với sáu đề cử, WALL-E (giải phim hoạt hình xuất sắc nhất) cùng với Beauty and the Beast (phiên bản 1991) trở thành phim hoạt hình nhận được nhiều đề cử nhất trong lịch sử giải Oscar.

Danh sách các đề cử và chiến thắng ở các hạng mục:

Phim xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
Slumdog MillionaireChristian Colson
Đề cử khác:
The Curious Case of Benjamin Button  – Kathleen Kennedy, Frank MarshallSean Chaffin
Frost/Nixon – Ron Howard, Brian Grazer và Eric Fellner
Milk – Bruce Cohen và Dan Jinks
The Reader – Anthony Minghella, Sydney Pollack, Donna Gigliotti và Redmond Morris

Đạo diễn xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
Danny Boyle – Slumdog Millionaire
Đề cử khác:
Stephen DaldryThe Reader
David Fincher – The Curious Case of Benjamin Button
Ron Howard – Frost/Nixon
Gus Van Sant – Milk

Nam diễn viên chính xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
Sean PennMilk vai Harvey Milk
Đề cử khác:
Richard JenkinsThe Visitor vai Walter Vale
Frank Langella – Frost/Nixon vai Richard Nixon
Brad Pitt – The Curious Case of Benjamin Button vai Benjamin Button
Mickey Rourke – The Wrestler vai Randy "The Ram" Robinson

Nữ diễn viên chính xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
Kate Winslet – The Reader vai Hanna Schmitz
Đề cử khác:
Anne Hathaway – Rachel Getting Married vai Kym Buchman
Angelina Jolie – Changeling vai Christine Collins
Melissa Leo – Frozen River vai Ray Eddy
Meryl Streep – Doubt vai Sister Aloysius Beauvier

Nam diễn viên phụ xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
Heath LedgerThe Dark Knight vai The Joker
Đề cử khác:
Josh Brolin – Milk vai Dan White
Robert Downey, Jr. – Tropic Thunder vai Kirk Lazarus
Philip Seymour Hoffman – Doubt vai Father Brendan Flynn
Michael Shannon – Revolutionary Road vai John Givings

Nữ diễn viên phụ xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
Penélope Cruz – Vicky Cristina Barcelona vai María Elena
Đề cử khác:
Amy Adams – Doubt vai Sister James
Viola Davis – Doubt vai Mrs. Miller
Taraji P. Henson – The Curious Case of Benjamin Button vai Queenie
Marisa Tomei – The Wrestler vai Cassidy/Pam

Kịch bản gốc hay nhất:
Chiến thắng:
Milk – Dustin Lance Black
Đề cử khác:
Frozen RiverCourtney Hunt
Happy-Go-Lucky – Mike Leigh
In Bruges – Martin McDonagh
WALL-E – Andrew Stanton, Jim Reardon và Pete Docter

Kịch bản chuyển thể hay nhất:
Chiến thắng:
Slumdog Millionaire – Simon Beaufoy from Q&A của Vikas Swarup
Đề cử khác:
The Curious Case of Benjamin Button – Eric Roth và Robin Swicord từ The Curious Case of Benjamin Button bởi F. Scott Fitzgerald
Doubt – John Patrick Shanley từ Doubt bởi John Patrick Shanley
Frost/Nixon – Peter Morgan từ Frost/Nixon bởi Peter Morgan
The Reader – David Hare từ Der Vorleser bởi Bernhard Schlink

Phim hoạt hình hay nhất:
Chiến thắng:
WALL-E – Andrew Stanton
Đề cử khác:
Bolt – Chris Williams và Byron Howard
Kung Fu Panda – Mark Osborne và John Wayne Stevenson

Phim nói tiếng nước ngoài hay nhất:
Chiến thắng:
Departures (Japan) in Japanese – Yojiro Takita
Đề cử khác:
Waltz with Bashir (Israel) in Hebrew – Ari Folman
Revanche (Austria) in German – Götz Spielmann
The Class (France) in French – Laurent Cantet
The Baader Meinhof Complex (Germany) in German – Uli Edel

Phim tài liệu hay nhất:
Chiến thắng:
Man on Wire – James Marsh
Đề cử khác:
The Betrayal - Nerakhoon – Ellen Kuras
Encounters at the End of the World – Werner Herzog
The Garden – Scott Hamilton Kennedy
Trouble the Water – Carl Deal, Tia Lessin

Phim tài liệu ngắn hay nhất:
Chiến thắng:
Smile Pinki – Megan Mylan
Đề cử khác:
The Conscience of Nhem En – Steven Okazaki
The Final Inch
The Witness: From the Balcony of Room 306 – Adam Pertovsky

Phim ngắn hay nhất:
Chiến thắng:
Toyland (Spielzeugland) - Jochen Alexander Freydank
Đề cử khác:
On the Line (Auf der Strecke) - Reto Caffi
Manon on the Asphalt — Elizabeth Marre và Olivier Pont
New Boy (Ireland) — Steph Green và Tamara Anghie
The Pig (Grisen) — Tivi Magnusson và Dorte Høgh

Phim hoạt hình ngắn hay nhất:
Chiến thắng:
La Maison en Petits Cubes – Kunio Kato
Đề cử khác:
Lavatory – Lovestory – Konstantin Bronzit
Oktapodi – Emud Mokhberi và Thierry Marchand
Presto – Doug Sweetland
This Way Up – Alan Smith và Adam Foulkes

Âm nhạc trong phim hay nhất:
Chiến thắng:
Slumdog Millionaire – A. R. Rahman
Đề cử khác:
The Curious Case of Benjamin Button – Alexandre Desplat
Defiance – James Newton Howard
Milk – Danny Elfman
WALL-E – Thomas Newman

Bài hát trong phim hay nhất:
Chiến thắng:
"Jai Ho" từ Slumdog Millionaire – Nhạc: A. R. Rahman; Lời: Gulzar
Đề cử khác:
"Down to Earth" từ WALL-E – Nhạc: Peter Gabriel and Thomas Newman; Lời: Peter Gabriel
"O Saya" từ Slumdog Millionaire – A. R. Rahman và M.I.A.

Biên tập âm thanh xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
The Dark Knight – Richard King
Đề cử khác:
Iron Man – Frank Eulner và Christopher Boyes
Slumdog Millionaire – Glenn Freemantle và Tom Sayers
WALL-E – Ben Burtt và Matthew Wood
Wanted – Wylie Stateman

Hoà âm xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
Slumdog Millionaire – Resul Pookutty, Richard Pryke, Ian Tapp
Đề cử khác:
The Curious Case of Benjamin Button – David Parker, Michael Semanick, Ren Klyce và Mark Weingarten
The Dark Knight – Lora Hirschberg, Gary Rizzo và Ed Novick
WALL-E – Tom Myers, Michael Semanick và Ben Burtt
Wanted – Chris Jenkins, Frank A. Montaño và Petr Forejt

Chỉ đạo nghệ thuật xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
The Curious Case of Benjamin Button – Donald Graham Burt và Victor J. Zolfo
Đề cử khác:
Changeling – James J. Murakami và Gary Fettis
The Dark Knight – Nathan Crowley và Peter Lando
The Duchess – Michael Carlin và Rebecca Alleway
Revolutionary Road – Kristi Zea và Debra Schutt

Quay phim xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
Slumdog Millionaire – Anthony Dod Mantle
Đề cử khác:
Changeling – Tom Stern
The Curious Case of Benjamin Button – Claudio Miranda
The Dark Knight – Wally Pfister
The Reader – Chris Menges và Roger Deakins

Hoá trang xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
The Curious Case of Benjamin Button – Greg Cannom
Đề cử khác:
The Dark Knight – John Caglione, Jr. và Conor O'Sullivan
Hellboy II: The Golden Army – Mike Elizalde, Thom Floutz

Thiết kế trang phục đẹp nhất:
Chiến thắng:
The Duchess – Michael O'Connor
Đề cử khác:
Australia – Catherine Martin
The Curious Case of Benjamin Button – Jacqueline West
Milk – Danny Glicker
Revolutionary Road – Albert Wolsky

Biên tập phim xuất sắc nhất:
Chiến thắng:
Slumdog Millionaire – Chris Dickens
Đề cử khác:
The Curious Case of Benjamin Button – Kirk Baxter và Angus Wall
The Dark Knight – Lee Smith
Frost/Nixon – Mike Hill and Daniel P. Hanley
Milk – Elliot Graham

Hiệu ứng hình ảnh đẹp nhất:
Chiến thắng:
The Curious Case of Benjamin Button – Eric Barba, Steve Preeg, Burt Dalton và Craig Barron
Đề cử khác:
The Dark Knight – Nick Davis, Chris Corbould, Tim Webber và Paul Franklin
Iron Man – John Nelson, Ben Snow, Dan Sudick và Shane Mahan

Các phim nhận được nhiều giải thưởng nhất:

Phim Số giải thưởng
Slumdog Millionaire 8
The Curious Case of Benjamin Button 3
The Dark Knight 2
Milk

Các phim nhận được nhiều đề cử nhất:

Phim Số đề cử
The Curious Case of Benjamin Button 13
Slumdog Millionaire 10
The Dark Knight 8
Milk 6
WALL-E
Doubt 5
Frost/Nixon
The Reader
Changeling 3
Revolutionary Road
The Duchess 2
Frozen River
Iron Man
Wanted
The Wrestler